Tặng, cho bất động sản được miễn thuế trong trường hợp nào? - Bất động sản TP Vinh Nghệ An, Hồng Lĩnh Hà Tĩnh, Quảng Bình, Quảng Trị, Thanh Hóa, Hà Nội, Thành phố Hồ Chí Minh
THUÊ NHÀ- THUÊ VĂN PHÒNG > HỎI XOÁY- ĐÁP XOAY
Bản in - Lượt xem: 3324

Tặng, cho bất động sản được miễn thuế trong trường hợp nào?
 

Hiện nay trong gia đình chúng tôi đang tiến hành việc phân chia tài sản thừa kế là bất động sản. Như vậy, việc thừa kế, tặng cho bất động sản có được miễn thuế thu nhập không, nếu được miễn thuế thì được miễn thuế thu nhập cá nhân trong trường hợp nào?(Thanh Hà, Nghi Lộc, Nghệ an)

Vấn đề này chúng tôi xin trao đổi như sau:

Căn cứ quy định tại Điều 4 của Luật Thuế thu nhập cá nhân, Điều 4 của Nghị định số 100/2008/NĐ-CP.

Điểm 4 mục III Phần A Thông tư 84/2008/TT-BTC ngày 30/8/2009 của Bộ tài chính quy định: Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng, giữa cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi, giữa mẹ chồng, cha chồng với con dâu, giữa bố vợ, mẹ vợ với con rể, giữa ông nội, bà nội với cháu nội, giữa ông bà ngoại với cháu ngoại, giữa anh chị em ruột với nhau được miễn thuế thu nhập cá nhân.

Căn cứ vào quy định nêu trên gia đình bạn nên đối chiếu cụ thể với tình hình phân chia thừa kế trong gia đình để thực hiện.

 

Chuyên gia BĐS  Trần Quốc Tuấn - www.datvangnghean.vn


Các tin Thuê nhà- thuê Văn phòng khác:

Chuyển mục đích sử dụng đất vườn ao nghĩa vụ nộp thuế ra sao?
Mua nhầm nhà thuộc quy hoạch có đòi được tiền cọc?
Không rõ chủ đầu tư đã thế chấp sổ đỏ hay chưa
Sổ đỏ ghi "đất trồng cây lâu năm có thời hạn 2015" thì được sử dụng đến bao giờ
Điều kiện cấp sổ đỏ nhà ở xây dựng không phép
Tặng cho nhà trong thời gian bao lâu phải sang tên
Trình tự thủ tục mua nhà-đất đang thế chấp tại ngân hàng
CMND hết hạn có công chứng bán nhà được không?
Hợp thức hóa nhà đất nằm trên 2 sổ
Trường hợp nào nộp tiền sử dụng đất 40%
Xuất cảnh có được giữ quyền sử dụng đất
Hợp đồng tặng cho và mua bán, cái nào lợi hơn?
Thủ tục mua bán nhà đất đang thế chấp
Lệ phí cấp sổ đỏ là bao nhiêu ?
Con nuôi có được hưởng tài sản thừa kế hay không?
Xem Trang: 1 2 3 4 5 6 7
TÌM KIẾM BẤT ĐỘNG SẢN
Loại bất động sản
Phường / Xã
Khoảng giá
 
TIN TỨC - SỰ KIỆN

1/7 - Thực hư chuyện các ngân hàng giải ngân cho vay mua nhà dự án

29/6 - Nhiều quy định mới về đất đai có hiệu lực từ 1/7/2014

23/6 - Cháy chung cư, người dân hốt hoảng thoát thân

21/6 - Nhà chung cư cần được quy định hạn sử dụng

20/6 - Bộ trưởng Bộ Xây dựng: Chưa dùng tới tiền, thị trường BĐS đã ấm lên

16/6 - Nhà cấp 4 đang hút khách có nhu cầu thực

12/6 - Ở chung cư cao cấp liệu có “sướng”?

10/6 - Quy hoạch: Tầm quan trọng và sự lãng phí

9/6 - BĐS Việt Nam: Chạm đáy và hấp dẫn

5/6 - Thị trường BĐS đang ở giai đoạn hấp dẫn?

HỖ TRỢ TRỰC TUYẾN
Dịch vụ sơn sửa nhà tại nghệ an 2
nha dat nghe an
Bat dong san nghe an
Bat dong san nghe an - dat vang nghe an . vn.
Bat dong san nghe an - dat vang nghe an . vn
Bat dong san nghe an
ĐẤT VÀNG NGHỆ AN.VN
Địa chỉ: 54 Lê Hồng Phong - TP Vinh - Tỉnh Nghệ An
Điện thoại: (038) 264.9999 - 0936.25.36.36
Email: datvangnghean@gmail.com - Website: www.datvangnghean.vn
 
bất động sản nghệ an | nghệ an | vinh city | nhà đất tp vinh | link vao m88 | m88 | 12bet | fun88 | w88 |